LY HÔN CÓ PHẢI CHIA TÀI SẢN KHÔNG?


“Ly hôn có phải chia tài sản không” đang là vấn đề được nhiều người quan tâm. Phần lớn thường nhầm tưởng rằng khi ly hôn thì phải chia tài sản. Việc này khiến họ lo lắng vì sợ tốn thời gian, chi phí và công sức. Nhằm giải đáp vấn đề “Ly hôn có phải chia tài sản không?”. Chúng tôi mời bạn tham khảo bài viết dưới đây. Hoặc liên hệ ngay cho Luật sư Ly hôn theo Hotline/Zalo 0976.985.828– 0979.884.828.

Ly hôn có phải chia tài sản không?

Câu hỏi: “Chào Luật sư! Em và chồng kết hôn hợp pháp từ năm 2017. Thời gian chung sống, cả hai vợ chồng có tích góp được một số tài sản. Tuy nhiên, giữa em và chồng luôn nảy sinh mâu thuẫn, cãi vã. Cả hai không hợp nhau, không cùng quan điểm sống. Nay em muốn ly hôn đơn phương với chồng, tuy nhiên về tài sản chung em muốn được tự thỏa thuận với chồng. Em muốn hỏi Luật sư khi ly hôn có phải chia tài sản không? Mong Luật sư giải đáp cho em. Em xin chân thành cảm ơn!”

Trả lời: Chào bạn! Ly hôn có phải chia tài sản không là một câu hỏi hay và được nhiều người thắc mắc. Luật sư mời bạn tham khảo bài viết dưới đây để có được câu trả lời!

Theo khoản 1 Điều 59 Luật Hôn nhân gia đình 2014 (Gọi tắt là Luật HNGĐ 2014), cụ thể:

“1. Trong trường hợp chế độ tài sản của vợ chồng theo luật định thì việc giải quyết tài sản do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì theo yêu cầu của vợ, chồng hoặc của hai vợ chồng, Tòa án giải quyết theo quy định tại các khoản 2, 3, 4 và 5 Điều này và tại các điều 60, 61, 62, 63 và 64 của Luật này.

Trong trường hợp chế độ tài sản của vợ chồng theo thỏa thuận thì việc giải quyết tài sản khi ly hôn được áp dụng theo thỏa thuận đó; nếu thỏa thuận không đầy đủ, rõ ràng thì áp dụng quy định tương ứng tại các khoản 2, 3, 4 và 5 Điều này và tại các điều 60, 61, 62, 63 và 64 của Luật này để giải quyết.”

Dựa vào quy định trên, vấn đề chia tài sản chung khi ly hôn có thể do các bên tự thỏa thuận với nhau. Tuy nhiên, việc thỏa thuận này phải đảm bảo quyền lợi chính đáng của phụ nữ và trẻ em.

Như vậy, việc có chia tài sản chung khi ly hôn hay không là do các bên đương sự có thể quyết định. Nếu có yêu cầu chia tài sản, người khởi kiện phải nộp đầy đủ các giấy tờ về tài sản đó, kèm theo yêu cầu cụ thể trong đơn khởi kiện. Nếu hai bên đã tự thỏa thuận được với nhau về tài sản chung, thì cả hai phải thống nhất trình bày với Tòa án là không yêu cầu chia tài sản.

Xem thêm: Thủ tục ly hôn đơn phương và thuận tình 2022

Ly hôn có chia tài sản không
Luật sư Ly hôn – Liên hệ 0976.985.828 – 0979.884.828.

Ly hôn tài sản vợ chồng bị chia như thế nào?

Về nguyên tắc chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân được quy định tại khoản 2 Điều 59 Luật HNGĐ, cụ thể:

Tài sản chung của vợ chồng được chia đôi nhưng có tính đến các yếu tố sau đây: “Hoàn cảnh của gia đình và của vợ, chồng; Công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung; Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập; Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập; Lỗi của mỗi bên trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng.”

Tài sản chung của vợ chồng được chia bằng hiện vật, nếu không chia được bằng hiện vật thì chia theo giá trị; bên nào nhận phần tài sản bằng hiện vật có giá trị lớn hơn phần mình được hưởng thì phải thanh toán cho bên kia phần chênh lệch.

Tài sản riêng của vợ, chồng thuộc quyền sở hữu của người đó, trừ trường hợp tài sản riêng đã nhập vào tài sản chung theo quy định của Luật này.

Trong trường hợp có sự sáp nhập, trộn lẫn giữa tài sản riêng với tài sản chung mà vợ, chồng có yêu cầu về chia tài sản thì được thanh toán phần giá trị tài sản của mình đóng góp vào khối tài sản đó, trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận khác.

Liên hệ Luật sư Ly hôn – Luật Hùng Bách theo số Điện thoại/Zalo/Viber 0976.985.828– 0979.884.828 để được Luật sư tư vấn pháp lý về tài sản chung vợ chồng.

Thủ tục yêu cầu chia tài sản vợ chồng khi ly hôn

Trường hợp yêu cầu chia tài sản trong quá trình thực hiện thủ tục ly hôn được thực hiện như sau:

Bước 1: Chuẩn bị hồ sơ

Để chứng minh cho yêu cầu của mình, bạn phải nộp đầy đủ tài liệu chứng cứ kèm theo. Nếu người khởi kiện nộp không đầy đủ tài liệu, chứng cứ để chứng minh cho yêu cầu của mình sẽ bị Toà án yêu cầu bổ sung hoặc không giải quyết vì thiếu căn cứ.

Hồ sơ sẽ bao gồm các giấy tờ về tài sản chung, riêng của vợ chồng nếu có tranh chấp. Các giấy tờ khác về nhân như của người khởi kiện, người bị kiện. Các tài liệu, chứng cứ khác kèm theo.

Bước 2: Nộp hồ sơ đến Tòa án có thẩm quyền

Khi đã chuẩn bị đầy đủ hồ sơ, người khởi kiện cần xác định Toà án thẩm quyền giải quyết. Theo Điều 35, Điều 39 BLTTDS 2015:. Trường hợp các đương sự đều ở Việt Nam và có đăng ký cư trú tại có quan có thẩm quyền, thì Tòa án nhân dân cấp huyện nơi bị đơn cư trú có thẩm quyền giải quyết. Trường hợp có yếu tố nước ngoài thì thẩm quyền giải quyết sẽ do Tòa án nhân dân cấp tỉnh giải quyết.

Xem thêm: Muốn ly hôn thì nộp đơn ở đâu?

Bước 3: Nhận thông báo và nộp tiền tạm ứng án phí

Trong thời gian từ 8 đến 10 ngày kể từ ngày đầy đủ hồ sơ, Tòa án sẽ ra thông báo nộp tiền tạm ứng án phí hoặc thông báo sửa đổi bổ sung. Lúc này người khởi kiện cần thực hiện theo nội dung thông báo của Tòa án.

Bước 4: Tham gia phiên họp tiếp cận công khai chứng cứ, phiên hòa giải và phiên Tòa giải quyết

Sau khi đã thụ lý, Tòa án sẽ tiến hành xem xét và giải quyết vụ án. Trong thời hạn từ 4 đến 6 tháng Tòa án sẽ triệu tập các bên để lấy lời khai, tổ chức hòa giải và đưa vụ án ra xét xử trong trường hợp các bên không thỏa thuận được với nhau.

Trường hợp yêu cầu chia tài sản sau khi ky hôn cũng được thực hiện theo các bước như chúng tôi đã nêu trên.

Xem thêm: Tranh chấp tài sản khi ly hôn

Có được đòi chia tài sản khi đã ly hôn nhiều năm?

Câu hỏi: “Chào Luật sư! Em có vấn đề cần tư vấn như sau: Năm 2019, em và chồng ly hôn và có quyết định công nhận thuận tình ly hôn vào tháng 07/2019. Trong phần tài sản chung của quyết định có ghi là tài sản chung vợ chồng tự thỏa thuận. Nay đã được 3 năm, vợ chồng em bắt đầu có bất đồng về việc chia tài sản. Nhờ Luật sư tư vấn em có được đòi chia tài sản khi đã ly hôn nhiều năm không? Xin chân thành cảm ơn Luật sư đã dành thời gian giải đáp!”

Trả lời: Chào bạn! Luật sư trả lời bạn như sau:

Theo khoản 1 Điều 7 Thông tư liên tịch số 01 năm 2016:. Vợ, chồng khi ly hôn có quyền tự thỏa thuận với nhau về vấn đề tài sản. Nên khi thực hiện thủ tục ly hôn, hai vợ chồng hoàn toàn có thể thỏa thuận với nhau và không yêu cầu Tòa án giải quyết.

Tuy nhiên, không phải cặp vợ chồng nào cũng thống nhất được trong việc phân chia tài sản khi ly hôn. Nhất là khi giá trị tài sản như đất đai, nhà cửa bắt đầu tăng cao. Thường sẽ có bên muốn phần hơn nên bất đồng trong việc thỏa thuận. Lúc này, nếu không đồng ý với sự thỏa thuận của hai bên, vợ chồng có thể nộp đơn đến Tòa án yêu cầu chia tài sản sau ly hôn.

Do vậy, việc yêu cầu chia tài sản sau khi đã ly hôn nhiều năm là hoàn toàn có thể. Khi không thể thỏa thuận với nhau, vợ chồng hoàn toàn có thể nộp đơn để yêu cầu Tòa án xem xét, giải quyết.

Bạn muốn được tư vấn chuyên sâu hơn về vấn đề chia tài sản chung vợ chồng, bạn có thể liên hệ Luật Hùng Bách theo số Điện thoại/Zalo/Viber 0976.985.828 – 0979.884.828 để được tư vấn, hỗ trợ.

Sống chung với gia đình chồng, chia tài sản vợ, chồng thế nào?

Theo Điều 61 Luật HNGĐ 2014 như sau:. Trong trường hợp vợ chồng sống chung với gia đình mà ly hôn, nếu tài sản của vợ chồng trong khối tài sản chung của gia đình không xác định được thì vợ hoặc chồng được chia một phần trong khối tài sản chung của gia đình căn cứ vào công sức đóng góp của vợ chồng vào việc tạo lập, duy trì, phát triển khối tài sản chung cũng như vào đời sống chung của gia đình. Việc chia một phần trong khối tài sản chung do vợ chồng thỏa thuận với gia đình; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết.

Trong trường hợp vợ chồng sống chung với gia đình mà tài sản của vợ chồng trong khối tài sản chung của gia đình có thể xác định được theo phần thì khi ly hôn, phần tài sản của vợ chồng được trích ra từ khối tài sản chung đó để chia theo quy định tại Điều 59 của Luật này.

Chi phí chia tài sản khi ly hôn hết bao nhiêu tiền?

Theo nghị quyết 326/2016/UBTVQH. Trường hợp ly hôn không có tranh chấp về tài sản thì mức án phí là 300.000 đồng. Đối với vụ án ly hôn có tranh chấp về tài sản thì án phí được xác định như sau:

Tài sản dưới 6.000.000 đồng, mức án phí là 300.000 đồng.

Tài sản từ 6.000.000 đến 400.000.000 đồng, mức án phí là 5% giá trị tài sản có tranh chấp.

Tài sản từ 400.000.000 đến 800.000.000 đồng, mức án phí là 20.000.000 đồng + 4% của phần vượt quá 400.000.000 đồng.

Tài sản từ 800.000.000 đến 2.000.000.000 đồng, mức án phí là 36.000.000 đồng + 3% của phần vượt quá 800.000.000 đồng.

Tài sản từ 2.000.000.000 đến 4.000.000.000 đồng, mức án phí là 72.000.000 đồng + 2% của phần vượt quá 2.000.000.000 đồng.

Tài sản trên 4.000.000.000 đồng, mức án phí là 112.000.000 đồng + 0,1% của phần vượt quá 4.000.000.000 đồng.

Như vậy, trường hợp vợ chồng có tranh chấp chia tài sản sau ly hôn thì các bên phải chịu án phí tương ứng với giá trị phần tài sản được nhận.

Xem thêm: Hướng dẫn thủ tục ly hôn giành quyền nuôi con

Dịch vụ luật sư tư vấn

Khi có bất cứ thắc mắc nào liên quan đến lĩnh vực Hôn nhân gia đình. Hãy đến với Luật Hùng Bách, quý khách hàng sẽ được hỗ trợ, tư vấn bởi đội ngũ chuyên viên nhiệt tình cùng Luật sư hôn nhân dày dặn kinh nhiệm. Công việc được chúng tôi thực hiện với cách thức và lộ trình sau:

  • Tiếp nhận thông tin vụ việc; tư vấn các thủ tục, hồ sơ để nộp tại Tòa án về yêu cầu ly giải quyết tranh chấp tài sản ở mọi giai đoạn;
  • Tư vấn về giải quyết tranh chấp các vấn đề về quan hệ hôn nhân. Hỗ trợ các trường hợp tranh chấp về con cái, tài sản, nghĩa vụ chung…;
  • Hỗ trợ soạn thảo hồ sơ, thu thập các loại giấy tờ cần thiết để thực hiện thủ tục;
  • Hỗ trợ làm việc với Tòa án qua các văn bản trong trường hợp Tòa án chậm giải quyết;
  • Bảo vệ tốt nhất quyền và lợi ích hợp pháp của khách hàng tại Tòa án các cấp;
  • Hỗ trợ hoàn thiện các loại thủ tục ly hôn cho đến khi Tòa án ra quyết định.

Liên hệ Luật sư ly hôn – Luật Hùng Bách

Nếu còn thắc mắc hoặc cần tư vấn pháp lý về các vấn đề hôn nhân gia đình. Liên hệ Luật sư làm việc tại Văn phòng, chi nhánh ở Hà Nội, TP. Hồ Chí Minh, Khánh Hòa, Hà Tĩnh, Nhật Bản,… theo các phương thức sau:

Trân trọng!

TC.

5/5 - (2 bình chọn)

2 thoughts on “LY HÔN CÓ PHẢI CHIA TÀI SẢN KHÔNG?

  1. Pingback: TÀI SẢN CHUNG ĐỨNG TÊN MỘT NGƯỜI CÓ ĐƯỢC CHIA KHI LY HÔN? - LUẬT HÙNG BÁCH

  2. Pingback: LY HÔN VỚI NGƯỜI TRONG TÙ CẦN NHỮNG GÌ? - LUẬT HÙNG BÁCH

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *