CHỒNG NGOẠI TÌNH KHI LY HÔN CÓ ĐƯỢC CHIA TÀI SẢN KHÔNG?


Ly hôn khi chồng ngoại tình như thế nào? Chồng ngoại tình, ly hôn có được chia tài sản không? Thủ tục ly hôn chia tài sản do chồng ngoại tình? Bài viết sẽ giải các thắc mắc của khách hàng về những trường hợp nêu trên.

Nếu cần tư vấn chuyên sâu, hỗ trợ thực hiện thủ tục ly hôn chia tài sản khi chồng ngoại tình. Liên hệ đến Hotline 24/7: 0976.985.8280973.444.828 (Zalo) của Luật Hùng Bách.

Ly hôn do hành vi ngoại tình

Câu hỏi: Tôi và chồng kết hôn được 2 năm. Mấy tháng gần đây, tôi và chồng vì mâu thuẫn đã quyết định sống ly thân. Tôi biết chồng mình đã dọn đến sống cùng với bồ nhí của anh ta. Thậm chí còn mua cả xe máy cho cô này. Xin hỏi Luật sư, tôi có thể tố cáo hành vi của hai người trên hay không. Tố cáo rồi tôi có được giải quyết ly hôn hay không?

Trả lời: Luật Hùng Bách trả lời câu hỏi của chị như sau.

Hành vi của chồng chị có dấu hiệu vi phạm chế độ hôn nhân một vợ một chồng. Trường hợp này, chị có thể làm đơn tố cáo gửi đến UBND cấp xã. Theo đó, Căn cứ khoản 1 Nghị định 82/2020/NĐ-CP, mức xử phạt cho hành vi của chồng chị là từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng. Trường hợp đã bị xử phạt hành chính mà vẫn vi phạm, chồng chị có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự với mức phạt lên đến 03 năm tù.

Lưu ý, khi gửi đơn tố cáo, chị cần cung cấp các bằng chứng, chứng cứ chứng minh hành vi của chồng. Các chứng cứ cần phải khách quan, xác thực và hợp pháp. Chứng cứ có thể bao gồm: Hình ành; Video; Tin nhắn giữa chồng chị và người tình..v..v.

Việc chị tố cáo chồng mình ngoại tình không ảnh hưởng đến quyền yêu cầu ly hôn. Để thực hiện thủ tục ly hôn, chị chuẩn bị hồ sơ ly hôn đơn phương gửi đến Tòa án nhân dân cấp huyện nơi chồng chị cư trú. Trong quá trình Tòa án giải quyết, chị cung cấp các chứng cứ chứng minh cho yêu cầu ly hôn của mình là có cơ sở. Thời gian giải quyết ly hôn đơn phương thông thường kéo dài từ 04-06 tháng, kể từ thời điểm hồ sơ ly hôn được Tòa án thụ lý.

Xem thêm: Chuẩn bị hồ sơ ly hôn đơn phương khi chồng ngoại tình

Ly hôn chia tài sản chung khi vợ chồng ngoại tình

Ngoại tình có được có tài sản vợ chồng khi ly hôn không?

Theo quy định pháp luật, việc vợ/chồng có hành vi ngoại tình không là căn cứ làm mất đi quyền đối với tài sản chung vợ chồng khi ly hôn. Như vậy, khi ly hôn, dù vợ chồng có hành vi ngoại tình, họ vẫn được quyền chia tài sản chung.

DỊch VỤ Ly HÔn Khi ChỒng NgoẠi TÌnh
Dịch vụ luật sư ly hôn chia tài sản khi chồng ngoại tình

Người ngoại tình có bất lợi khi chia tài sản ly hôn?

Tuy không mất quyền đối với tài sản chung khi ly hôn, song hành vi ngoại tình sẽ ảnh hưởng đến giá trị tài sản mà người ngoại tình có thể nhận được khi ly hôn. Cụ thể, căn cứ khoản 2 Điều 59 Luật Hôn nhân và gia đình 2014

2. Tài sản chung của vợ chồng được chia đôi nhưng có tính đến các yếu tố sau đây:

a) Hoàn cảnh của gia đình và của vợ, chồng;

b) Công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;

c) Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập;

d) Lỗi của mỗi bên trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng.

Ngoại tình là hành vi vi phạm một trong các nghĩa vụ của vợ chồng. Do vậy, họ sẽ gặp bất lợi trong việc chia tài sản đối với người ngoại tình. Song, việc Tòa án nhận định có hay không hành vi ngoại tình còn phụ thuộc vào các chứng cứ chứng minh mà bên còn lại cung cấp.

Tư vấn ly hôn tranh chấp tài sản khi vợ/chồng ngoại tình
Hotline 24/7: 0976.985.8280973.444.828 (Zalo) Luật Hùng Bách.

Tài sản chồng mua cho bồ nhí có được chia không?

Câu hỏi: Gần đây tôi phát hiện chồng mình ngoại tình, thậm chí còn mua một căn hộ cho cô này ở. Khi bị tôi phát hiện và yêu cầu ly hôn, anh ấy tỏ thái độ và hăm dọa sẽ không chia cho tôi bất kì tài sản nào nếu tôi nhất quyết ly hôn. Hiện tại, các giấy tờ nhà đất đều đứng tên của chồng. Xin hỏi luật sư, ly hôn tôi có được chia những tài sản mà chồng tôi đứng tên hay không. Căn hộ mà chồng tôi mua cho bồ nhí, tôi có được chia hay không?

Trả lời: Chào chị, Luật Hùng Bách trả lời câu hỏi của chị như sau.

Tài sản do vợ chồng tạo lập được trong thời kì hôn nhân là tài sản chung vợ chồng. Trừ trường hợp tài sản được vợ/chồng nhận thừa kế riêng, nhận tặng cho riêng. Việc chồng chị đứng tên một mình trên giấy chứng nhận Quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất không làm mất đi quyền sở hữu của chị đối với những tài sản này. Theo tinh thần nghị quyết 02/2000/NQ-HĐTP, nếu chồng chị cho rằng đây là tài sản riêng của mình thì chồng chị phải có nghĩa vụ chứng minh. Trường hợp không chứng minh được, các tài sản đó là tài sản chung của vợ chồng.

Xem thêm: Chia tài sản chung khi ly hôn

Về vấn đề chia tài sản là căn hộ mà chồng chị đã mua cho bồ nhí. Cần xác định ai là người đứng tên chủ sở hữu căn hộ trên giấy tờ. Trường hợp người đứng tên trên giấy tờ là chồng chị, đây vẫn là tài sản chung của vợ chồng và vẫn được phân chia khi ly hôn.

Trường hợp, căn hộ trên do bồ nhí của chồng chị đứng tên, chị có thể khởi kiện yêu cầu nếu có căn cứ cho rằng tài sản này được tạo lập trên nguồn tiền chung của vợ chồng. Song, trên thực tế, việc chứng minh và đòi lại được tài sản mà chồng chị đã mua cho bồ nhí là tương đối khó khăn.

Thủ tục chia tài sản khi ly hôn do vợ/chồng ngoại tình

Bước 1: Chuẩn bị hồ sơ ly hôn đơn phương chia tài sản do vợ/chồng ngoại tình

  • Giấy chứng nhận kết hôn (Bản chính hoặc bản trích lục);
  • CCCD/CMND/Hộ chiếu của người làm đơn (Bản sao chứng thực);
  • Giấy khai sinh con chung (Bản sao chứng thực);
  • Giấy tờ về cứ trú bao gồm: Sổ hộ khẩu (Bản sao chứng thực). Giấy xác nhận thông tin cư trú;
  • Tài liệu, giấy tờ về tài sản yêu cầu phân chia (Bản sao chứng thực);
  • Tài liệu chứng minh bên còn lại ngoại tình.

Dịch vụ Soạn đơn ly hôn đơn phương do chồng ngoại tình – 500.000 đồng

Luật Hùng Bách Hotline 24/7: 0976.985.8280973.444.828 (Zalo) 

Bước 2: Nộp hồ sơ ly hôn đơn phương chia tài sản do vợ/chồng ngoại tình

Khi chuẩn bị đủ hồ sơ, các bạn nộp hồ sơ đến Tòa án có thẩm quyền. Việc nộp hồ sơ ly hôn đơn phương có thể thực hiện theo 03 phương thức:

  • Nộp trực tiếp tại Tòa án có thẩm quyền giải quyết vụ việc;
  • Nộp hồ sơ ly hôn đơn phương bằng đường bưu điện;
  • Nộp hồ sơ thông qua cổng thông tin điện tử của Tòa án.

Sau khi Tòa án nhận được hồ sơ, trong thời hạn 08 ngày làm việc, Tòa án ra một trong các quyết định sau:

  • Yêu cầu sửa đổi, bổ sung đơn khởi kiện;
  • Ra thông báo thụ lý vụ án theo thủ tục rút gọn hoặc thủ tục thông thường;
  • Chuyển đơn khởi kiện cho Tòa án có thẩm quyền và thông báo cho người khởi kiện nếu vụ việc thuộc thẩm quyền của Tòa án khác.
  • Trả lại đơn nếu vụ việc không thuộc thẩm quyền của Tòa án.

Bước 3: Đóng tạm ứng án phí 

Sau khi hồ sơ đầy đủ, Tòa án ra thông báo nộp Tạm ứng án phí. Theo đó, trong thời hạn 07 ngày kể từ ngày nhận được thông báo, bạn thực hiện việc đóng tạm ứng án phí và nộp lại biên lai tạm ứng án phí cho Tòa án. Nếu quá thời hạn nêu trên mà bạn vẫn chưa nộp lại biên lai cho Tòa án, Tòa án sẽ trả đơn ly hôn và ngưng giải quyết vụ việc.

Để đóng tạm ứng án phí, bạn mang theo Thông báo đóng tạm ứng án phí (Do Tòa án cấp) cùng tiền tạm ứng án phí nộp tại Cơ quan thi hành án dân sự. Sau khi đóng tiền và nhận biên lai đóng tạm ứng án phí, bạn nộp lại biên lai cho Tòa án. Vụ án được thụ lý kể từ thời điểm Tòa án nhận được biên lai đóng tạm ứng án phí.

Bước 4: Tham gia thủ tục hòa giải tại Tòa án 

Khi ly hôn, thủ tục hòa giải tại Tòa án là bắt buộc. Tuy nhiên, việc hòa giải khi ly hôn đơn phương thường không thể thực hiện bởi bên còn lại cố ý vắng mặt. Trường hợp đã được thông báo hợp lệ đến lần thứ 2 mà bị đơn vẫn vắng mặt, Tòa án ra quyết định đưa vụ án ra xét xử.

Bước 5: Tham gia phiên Tòa 

Trường hợp vợ/chồng không thống nhất được các vấn đề tại phiên hòa giải hoặc vụ việc không thể tiến hành hòa giải, Tòa án đưa vụ án ra xét xử. Đây cũng là bước chính yếu để Tòa án ra quyết định có ly hôn hay không? Tài sản sẽ được chia như thế nào. Vì vậy, việc tham gia trình bày quan điểm tại buổi xét xử là cực kì quan trọng.

Để đảm bảo các quyền và lợi ích hợp pháp của mình được Tòa án xem xét, bảo vệ, bạn cần chuẩn bị và cung cấp đầy đủ các tài liệu, chứng cứ làm cơ sở cho các yêu cầu của mình. Bên cạnh đó, việc có Luật sư tham gia để lên phương án, tư vấn chuẩn bị hồ sơ giấy tờ sẽ gia tăng ưu thế khi giải quyết tranh chấp tại Tòa án.

Luật sư tư vấn, tham gia giải quyết tranh chấp tài sản khi ly hôn do chồng ngoại tình
Liên hệ Hotline 24/7: 0976.985.8280973.444.828 (Zalo) của Luật Hùng Bách

Dịch vụ Luật sư giải quyết tranh chấp tài sản khi ly hôn

Nếu bạn gặp khó khăn trong quá trình chuẩn bị hồ sơ ly hôn. Không nắm rõ thủ tục, các giấy tờ, tài liệu, chứng cứ cần chuẩn bị. Liên hệ đến Luật Hùng Bách để được hỗ trợ, tư vấn MIỄN PHÍ.

 Luật Hùng Bách cung cấp đến khách hàng các dịch vụ sau:

  • Mẫu đơn ly hôn khi chồng ngoại tình;
  • Giải đáp các vướng mắc, quy định pháp luật liên quan tới: Ngoại tình có được chia tài sản; vợ ngoại tình có được chia tài sản; chồng ngoại tình ly hôn chia tài sản; vợ ngoại tình ly hôn chia tài sản của vợ chồng; tài sản chung của vợ chồng…;
  • Hướng dẫn cách viết đơn xin ly hôn đúng quy định pháp luật;
  • Tư vấn thủ tục cách đơn phương ly hôn và giành quyền nuôi con;
  • Tư vấn chuyên sâu thủ tục chia tài sản ly hôn khi một bên ngoại tình;
  • Luật sư tham gia bảo vệ tranh chấp tài sản tại Tòa án.

Luật Hùng Bách có đội ngũ Luật sư, chuyên viên giàu kinh nghiệm trong lĩnh vực hôn nhân và gia đình. Khi lựa chọn chúng tôi, quý khách hàng có thể yên tâm về chất lượng dịch vụ, thời gian xử lý nhanh chóng,tuân thủ quy định pháp luật.

Liên hệ Hotline 24/7: 0976.985.8280973.444.828 (Zalo) của Luật Hùng Bách để được hỗ trợ giải quyết ly hôn nhanh khi chồng ngoại tình

Văn phòng Luật sư Luật Hùng Bách

Trường hợp cần tư vấn, hỗ trợ trực tiếp, quý khách hàng có thể đến Văn phòng, Chi nhánh của Luật Hùng Bách tại các địa chỉ sau:

Trụ sở chính: Số 32 Đỗ Quang, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, Hà Nội.

Chi nhánh Hồ Chí Minh: Tầng 2, số 306, Nguyễn Văn Lượng, phường 16, quận Gò Vấp, Hồ Chí Minh.

Chi nhánh Hà Tĩnh: Số 24 – 26 Phan Đình Phùng, phường Nam Hà, Tp. Hà Tĩnh, Hà Tĩnh.

Chi nhánh Đà Nẵng: Số 48 Mai Dị, phường Hòa Cường Bắc, quận Hải Châu, Đà Nẵng.

Đại diện tại Nhật Bản: 581-0019, Osakafu, YaOshi, Minami, Kozaka aicho 2-1-23-101.

HTN.

5/5 - (1 bình chọn)

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *