CÓ ĐƯỢC BỒI THƯỜNG TUỔI THANH XUÂN KHI LY HÔN?


Ly hôn là điều không ai muốn xảy ra trong cuộc hôn nhân của mình. Tuy nhiên, vì một số bất đồng thì ly hôn có thể xuất pháp từ một phía hoặc cả hai đều đồng thuận chấm dứt hôn nhân. Vậy khi ly hôn vợ, chồng có được yêu cầu bồi thường thời gian chung sống hay không? Pháp luật có cho phép yêu cầu bồi thường tuổi thanh xuân khi ly hôn không? Rất nhiều độc giả băn khoăn về vấn đề đền bù tuổi thanh xuân khi ly hôn. Bài viết dưới đây sẽ cung cấp cho bạn đọc thông tin liên quan đến vấn đề này. Nếu bạn cần hỗ trợ trực tiếp vấn đề của mình hãy liên hệ ngay số 0976.985.828 để được hỗ trợ cụ thể.

Quy định pháp luật về bồi thường tuổi thanh xuân khi ly hôn

Hiện nay, không có bất kỳ khái niệm, quy định định nghĩa về độ tuổi thanh xuân. Không có tài liệu nào quy định tuổi thanh xuân là khoảng thời gian bao lâu. Vì vậy, độ tuổi thanh xuân sẽ phụ thuộc vào quan điểm cá nhân của mỗi người.

Ly hôn là việc chấm dứt quan hệ vợ chồng theo bản án; quyết định có hiệu lực pháp luật của Tòa án. Quá trình giải quyết ly hôn cần giải quyết các vấn đề như: Quan hệ hôn nhân; Quan hệ con chung, cấp dưỡng; Quan hệ tài sản và nợ chung (nếu có yêu cầu). Đền bù tuổi thanh xuân khi ly hôn không được đề cập trong Luật Hôn nhân và Gia đình hiện hành. Thêm vào đó, hệ thống pháp luật Việt Nam hiện nay không có Luật bồi thường tuổi thanh xuân khi ly hôn. Vì vậy, khi vợ, chồng có yêu cầu đền bù tuổi thanh xuân cần xem xét bản chất bồi thường này thuộc mối quan hệ nào trong các vấn đề có thể được giải quyết trong vụ việc ly hôn.

CÓ ĐƯỢC BỒI THƯỜNG TUỔI THANH XUÂN KHI LY HÔN?
Liên hệ ngay số 0976.985.828 để được tư vấn ly hôn chi tiết

Ly hôn có được yêu cầu đến bù tuổi thanh xuân không?

Theo quy định Luật Hôn nhân và gia đình hiện hành; kết hôn là sự tự nguyên hai bên khi đáp ứng được các điều kiện luật định. Bên cạnh đó, việc ly hôn là quyền của vợ, chồng. Vì vậy, việc một bên khi ly hôn yêu cầu bồi thường vì đã chung sống với người vợ/chồng là không phù hợp quy định pháp luật.

Tuy nhiên, bồi thường tuổi thanh xuân có thể được xem là một trách nhiệm dân sự nếu có căn cứ; Vì vậy có thể áp dụng quy định tại Bộ luât dân sự để xem xét.

Căn cứ Điều 13 Bộ luật Dân sự 2015 quy định cá nhân, pháp nhân có quyền dân sự bị xâm phạm được bồi thường toàn bộ thiệt hại; trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác; hoặc luật có quy định khác. Do đó, nếu có căn cứ cho rằng trong thời kì hôn nhân người vợ,chồng có thiệt hại do đối phương gây ra vẫn có thể yêu cầu bồi thường.

Căn cứ để yêu cầu bồi thường thiệt hại theo quy định pháp luật dân sự là người vợ/chồng có hành vi xâm phạm tính mạng, sức khỏe; danh dự, nhân phẩm, uy tín, tài sản; quyền, lợi ích hợp pháp khác của người chồng/vợ mà gây thiệt hại thì phải bồi thường.

Nghĩa vụ chứng minh thuộc về người yêu cầu vì vậy cần có bằng chứng để chứng minh yêu cầu bồi thường là hợp pháp.

Mức đền bù tuổi thanh xuân khi ly hôn bao nhiêu tiền?

Xuất phát từ quy định không ghi nhận đền bù thanh xuân nên một bên chỉ đưa ra lý do yêu cầu bồi thường thì sẽ không được chấp nhận. Tuy nhiên, Vợ, chồng có thể thoả thuận mức tiền đưa cho bên kia khi ly hôn coi như bồi thường thanh xuân và yêu cầu toà án ghi nhận. Tuy nhiên, Toà án sẽ không ghi nhận đây là khoản tiền đền bù thanh xuân mà chỉ một khoản tiền tự nguyện bên vợ/chồng đưa lại.

Trường hợp, vợ/chồng yêu cầu bồi thường thiệt hại thì cần đưa ra bằng chứng, chứng minh người kia có hành vi gây thiệt tại đến mình. Mức đến bù sẽ phụ thuộc vào tổn thất mà người đó bị thiệt hại.

Để tìm hiểu rõ thêm các quy định cụ thể đối với trường hợp của mình hãy liên hệ ngay số 0976.985.828 để được Luật sư đất đai tư vấn cụ thể trường hợp của mình.

Hồ sơ, thủ tục ly hôn yêu cầu bồi thường tuổi thanh xuân

Câu hỏi: “Xin chào! Tôi đã kết hôn với chồng ở Hà Nội và cả hai chuyển vào Đà Lạt sinh sống. Từ khi sống chung cả hai mâu thuẫn nhiều và anh ấy có hành vi bạo lực gia đình với tôi. Kể từ khi kết hôn, tôi nghe lời khuyên của chồng nghỉ làm chỉ ở nhà nội trợ nuôi con; gần đây tôi phát hiện anh ấy có ngoại tình. Nếu tôi ly hôn liệu chồng tôi có bồi thường thanh xuân khoảng thời gian tôi ở nhà lo chăm con không? Nhờ luật sư tư vấn giúp”.

Chào bạn! trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn cách giải quyết như sau:

Hiện tại, vợ chồng bạn đang có những mẫu thuẫn cần phải trao đổi trước khi tiến hành thủ tục ly hôn. Sẽ có hai trường hợp có thể xảy ra như sau:

Trường hợp 1: Thuận tình ly hôn

Khi vợ, chồng bạn trao đổi thống nhất được toàn bộ các vấn đề như: hôn nhân; phân chia tài sản; trông nom, chăm sóc, giáo dục con sau khi ly hôn thì có thể thực hiện thủ tục ly hôn thuận tình.

Đối với tiền đền bù tuổi thanh xuân khi ly hôn, đây vấn đề không có quy định trong pháp luật nhưng cả hai có thể thoả thuận được. Theo đó, nếu chồng bạn đồng ý đưa cho bạn một khoản tiền thì cả hai có thể yêu cầu toà án ghi nhận sự thoả thuận của vợ,chồng.

Hồ sơ bạn cần chuẩn bị  như sau:

  • Đơn yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn (Đơn theo mẫu của Tòa án có thẩm quyền);
  • Giấy chứng nhận kết hôn (Bản gốc);
  • Giấy tờ tùy thân của vợ, chồng: CMND/CCCD/hộ chiếu (Bản sao chứng thực);
  • Bản sao chứng thực Giấy khai sinh của các con chung (nếu có);
  • Giấy tờ chứng minh cư trú của hai vợ chồng (Bản sao chứng thực);
  • Các tài liệu, chứng cứ liên quan đến tài sản chung; nợ chung của hai vợ chồng nếu có yêu cầu Tòa án công nhận.

Để hiểu rõ quy trình thực hiện thủ tục ly hôn thuận tình mời bạn tham khảo bài viết: THỦ TỤC LY HÔN THUẬN TÌNH MỚI NHẤT

Trường hợp 2: Ly hôn đơn phương

Trường hợp vợ, chồng bạn trao đổi về việc ly hôn nhưng còn bất đồng quan điểm thì cần thực hiện thủ tục đơn phương ly hôn. Người yêu cầu ly hôn cần chuẩn bị hồ sơ ly hôn đơn phương để nộp đến Tòa án.

Hồ sơ ly hôn đơn phương gồm các giấy tờ sau:

  • Đơn ly hôn đơn phương (Theo mẫu của Tòa án có thẩm quyền);
  • Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn (Bản chính);
  • CMND/CCCD/Hộ chiếu của vợ, chồng (Bản sao chứng thực);
  • Giấy tờ chứng minh cư của vợ và chồng (Bản sao chứng thực);
  • Giấy khai sinh của con (Bản sao chứng thực);
  • Giấy tờ liên quan chứng minh tài sản trong trường hợp có tranh chấp về tài sản;
  • Các tài liệu, chứng cứ có liên quan khác.

Vì pháp luật không có quy định bồi thường thanh xuân khi ly hôn nhưng bạn vẫn có thể trình bày thời gian mình nội trợ để xem xét khi phân chia tài sản. Căn cứ Điều 7 Thông tư liên tịch 01/2016/TTLT-TANDTC-VKSNDTC-BTP; người vợ hoặc chồng ở nhà chăm sóc con, gia đình mà không đi làm được tính là lao động có thu nhập tương đương với thu nhập của chồng hoặc vợ đi làm. Bên cạnh đó, việc chồng có hành vi ngoại tình bạn có thể nộp bằng chứng đến toà án.

Ly hôn đơn phương rất phức tạp nên bạn đọc có thể tham khảo việc Luật sư hỗ trợ mình để giải quyết vụ việc. Mời bạn đọc tham khảo bài viết: LUẬT SƯ TƯ VẤN HỒ SƠ, THỦ TỤC LY HÔN ĐƠN PHƯƠNG

Dịch vụ ly hôn nhanh – Luật Hùng Bách

Để rút ngắn thời gian giải quyết, hạn chế tối thiểu số lần có mặt ở Tòa, bạn có thể lựa chọn dịch vụ ly hôn nhanh của Luật Hùng Bách. Luật sư ly hôn hỗ trợ giải quyết thủ tục ly hôn nhanh cho tất cả các trường hợp:

  • Ly hôn thuận tình nhanh, trọn gói với chi phí thấp. Thời gian giải quyết nhanh nhất là trong 01 buổi làm việc. Đi lại 01 lần.
  • Ly hôn đơn phương nhanh. Đương sự không phải đi lại quá nhiều lần.
  • Ly hôn có yếu tố nước ngoài; Ly hôn với người nước ngoài nhanh.
  • Ly hôn với người mất tích, người bị mất năng lực hành vi dân sự tại tòa án.
  • Không công nhận quan hệ vợ chồng, hủy việc kết hôn trái pháp luật.

Chúng tôi có thể cử cán bộ nhận ủy quyền giải quyết các thủ tục đương sự không bắt buộc phải trực tiếp tham gia theo quy định của pháp luật. Giải quyết thủ tục ly hôn đơn phương vắng mặt bị đơn nhanh gọn nhất.

Liên hệ văn phòng luật sư tư vấn ly hôn

Luật Hùng Bách là một trong những đơn vị luật sư hàng đầu tại Việt Nam hiện nay. Với đội ngũ luật sư, cán bộ nhiều kinh nghiệm trong các lĩnh vực hình sự, dân sự, doanh nghiệp, hôn nhân và gia đình,… Chúng tôi sẵn sàng hỗ trợ, giải đáp mọi thắc mắc về pháp lý của bạn.

Để được tư vấn, hỗ trợ về các thủ tục pháp lý, bạn có thể liên hệ Luật sư làm việc tại Văn phòng, chi nhánh ở Hà Nội, TP. Hồ Chí Minh, Khánh Hòa, Hà Tĩnh, Nhật Bản,… theo các phương thức sau:

Trân trọng!

LB

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *