THỦ TỤC NHẬN CHA CON ĐỂ LÀM GIẤY KHAI SINH


Câu hỏi:Chào luật sư. Do chưa đủ tuổi kết hôn nên em và vợ chỉ về sống cùng nhau. Nay vợ chồng em đã có 1 bé được 5 tháng tuổi. Tuy nhiên giấy khai sinh của con chỉ có tên của vợ em. Do mâu thuẫn vợ chồng nên vợ em đã đưa con bỏ về nhà ngoại. Giờ em muốn ghi tên em vào giấy khai sinh cho con thì có được không? Hồ sơ, thủ tục để em được nhận cha con trên giấy tờ như thế nào ạ? Mong được luật sư giúp đỡ.

Luật Hùng Bách tư vấn, hướng dẫn thủ tục nhận cha con trong bài viết dưới đây. Để được hỗ trợ thủ tục nhận cha con, vui lòng liên hệ Luật sư theo số Điện thoại/Zalo: 0976.985.828 0979.884.828. 

Ai có quyền yêu cầu xác định quan hệ cha con?

Theo quy định tại Điều 102 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 (Luật HNGĐ), những người có quyền yêu cầu xác định cha, mẹ, con như sau:

  • Cha, mẹ, con đã thành niên không bị mất năng lực hành vi dân sự.

Trường hợp cha, mẹ, con chưa thành niên; con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự; cha, mẹ chưa thành niên hoặc mất năng lực hành vi dân sự thì quyền yêu cầu xác định cha, mẹ, con thuộc về:

  • Cha, mẹ, con, người giám hộ;
  • Cơ quan quản lý nhà nước về gia đình;
  • Cơ quan quản lý nhà nước về trẻ em;
  • Hội liên hiệp phụ nữ.

Do vậy, dù bạn có con khi chưa đủ tuổi kết hôn (Nam từ đủ 20 tuổi trở lên) nhưng đã thành niên; có đầy đủ năng lực hành vi dân sự thì có quyền yêu cầu xác định cha, mẹ, con.

Nguyên tắc xác định cha, mẹ, con

Những trường hợp được xác định có hệ cha, mẹ, con

Theo quy định tại điều 88 Luật HNGĐ 2014, việc xác định cha, mẹ cho con được thực hiện trên các nguyên tắc sau:

  • Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân; hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân là con chung của vợ chồng.
  • Con được sinh ra trong thời hạn 300 ngày kể từ thời điểm chấm dứt hôn nhân được coi là con do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân.
  • Con sinh ra trước ngày đăng ký kết hôn và được cha mẹ thừa nhận là con chung của vợ chồng.

Quy định việc nhận cha con đối với con sinh ra trước ngày đăng ký kết hôn

Theo quy định tại khoản 2; khoản 3 Thông tư 04/2020/TT-BTP, việc cha mẹ thừa nhận là con chung cần được lập bằng văn bản có chữ ký xác nhận của cả cha và mẹ. 

Nhận cha con sinh ra trước ngày đăng ký kết hôn khi con chưa được đăng ký khai sinh

Con sinh ra trước ngày đăng ký kết hôn mà chưa được đăng ký khai sinh; khi thực hiện thủ tục đăng ký khai sinh mà có văn bản thừa nhận là con chung thì thông tin của người cha được ghi vào giấy khai sinh của con. Người cha không cần thực hiện thủ tục nhận cha con. 

Khi đăng ký khai sinh cho con sinh ra trước ngày đăng kí kết hôn mà không có văn bản thừa nhận con chung của cha mẹ, việc khai sinh của con được thực hiện theo diện trẻ em chưa xác định được cha quy định tại khoản 2 Điều 15 Nghị định số 123/2015/NĐ-CP. Thông tin trên giấy khai sinh của con để trống phần thông tin của người cha. 

Trường hợp con đã được đăng ký khai sinh nhưng không có thông tin của người cha: 

Khi vợ chồng có văn bản thừa nhận là con chung thì không cần làm thủ tục nhận cha con. Vợ chồng nộp văn bản thừa nhận con chung; giấy tờ nhân thân của vợ chồng đến UBND nơi đăng ký khai sinh cho con để thực hiện thủ tục bổ sung hộ tịch. Khi đó, sổ đăng ký khai sinh; giấy đăng ký khai sinh của con sẽ được bổ sung thông tin của người cha. 

Trường hợp không có văn bản thừa nhận con chung của cha mẹ, người cha có thể yêu cầu UBND xác nhận cha con; hoặc khởi kiện đến Tòa án có thẩm quyền để xác định cha con. 

THỦ TỤC NHẬN CHA CON ĐỂ LÀM GIẤY KHAI SINH
Thủ tục nhận cha con – Luật Hùng Bách – 0976.985.8280979.884.828

Thủ tục cha nhận con thực hiện ở đâu?

Căn cứ theo quy định tại Điều 101 Luật HNGĐ 2014; thẩm quyền giải quyết việc xác định cha, mẹ, con được gồm:

Nhận cha, mẹ, con tại Cơ quan đăng ký hộ tịch thuộc UBND:

Trong trường hợp không có tranh chấp, việc xác nhận cha, mẹ, con được thực hiện ở UBND.

UBND cấp xã nơi người được nhận thường trú hoặc tạm trú đối với trường hợp nhận cha, mẹ, con trong nước; hoặc thực hiện thủ tục nhận cha, mẹ, con ở khu vực biên giới với công dân nước láng giềng. Trường hợp vụ việc có yếu tố nước ngoài thì thủ tục được thực hiện tại UBND cấp huyện. 

Nhận cha, mẹ, con tại Tòa án:

Tòa án có thẩm quyền giải quyết việc xác định cha, mẹ, con trong các trường hợp:

  • Có tranh chấp việc nhận cha, mẹ, con;
  • Người được yêu cầu xác định là cha, mẹ, con đã chết;
  • Trường hợp trường hợp sinh con bằng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản.

Quyết định của Tòa án về xác định cha, mẹ, con phải được gửi cho cơ quan đăng ký hộ tịch để ghi chú theo quy định của pháp luật về hộ tịch; các bên trong quan hệ xác định cha, mẹ, con; cá nhân, cơ quan, tổ chức có liên quan theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự.

Thủ tục nhận cha con tại Cơ quan hộ tịch thuộc UBND

Hồ sơ nhận cha, mẹ con tại UBND

Hồ sơ nhận cha con được quy định tại Điều 25; Điều 44 Luật Hộ tịch năm 2014. Cụ thể:

  • Tờ khai nhận cha, mẹ, con (theo mẫu);
  • Giấy tờ, chứng cứ chứng minh quan hệ cha, mẹ, con. Cụ thể gồm:
    • Văn bản của cơ quan y tế; cơ quan giám định hoặc cơ quan khác có thẩm quyền ở trong nước hoặc nước ngoài xác nhận quan hệ cha con, quan hệ mẹ con (Giấy xét nghiệm ADN);
    • Trường hợp không có các văn bản trên thì cha mẹ có thể cung cấp: Thư từ; phim ảnh; băng, đĩa; đồ dùng, vật dụng khác chứng minh mối quan hệ cha con, quan hệ mẹ con; Kèm theo phải có văn bản cam đoan của cha, mẹ về việc trẻ em là con chung của hai người. Văn bản cam đoan của cha mẹ phải có ít nhất hai người thân thích của cha, mẹ làm chứng.
  • CMND/CCCD/Hộ chiếu; Sổ hộ khẩu/sổ tạm trú/thẻ tạm trú; … của cha, mẹ (Bản sao chứng thực).

Hồ sơ được nộp tại Cơ quan hộ tịch thuộc UBND cấp xã/phường; hoặc UBND cấp huyện theo hướng dẫn về thẩm quyền của Luật Hùng Bách ở trên. 

LIÊN HỆ DỊCH VỤ XÉT NGHIỆM ADN – 0976.985.8280979.884.828 (ĐIỆN THOẠI/ZALO)

Thời gian thực hiện thủ tục nhận cha, mẹ, con tại UBND

Thời gian thực hiện thủ tục nhận cha, mẹ, con để đăng ký khai sinh; hoặc bổ sung thông tin trên giấy khai sinh là 03 ngày làm việc. Thời hạn được tính kể từ ngày Cơ quan hộ tịch nhận đủ hồ sơ theo quy định. Trường hợp cần phải xác minh thì thời hạn được kéo dài thêm không quá 05 ngày làm việc.

Yêu cầu Tòa án xác định quan hệ cha con

Hồ sơ yêu cầu Tòa án xác nhận quan hệ cha con cần những gì?

Các trường hợp phải thực hiện thủ tục nhận cha, mẹ, con tại Tòa án đã được Luật Hùng Bách hướng dẫn ở trên. Trường hợp cha và mẹ không có văn bản thừa nhận con chung; có tranh chấp về việc xác định cha con, hồ sơ yêu cầu tòa án xác nhận cha con gồm: 

  • Đơn khởi kiện yêu xác định cha cho con;
  • CMND, hộ khẩu của cha và mẹ;
  • Giấy khai sinh của con;
  • Văn bản, giấy tờ chứng minh mối quan hệ cha – con.

Trường hợp bạn đang gặp khó khăn trong việc thu thập hồ sơ giấy tờ thực hiện thủ tục nhận cha con, hãy liên hệ ngay Luật Hùng Bách qua số điện thoại (Zalo): 0976.985.828 – 0979.884.828 để được tư vấn và hỗ trợ.

Mẫu đơn yêu cầu Tòa án xác định quan hệ cha con. 

Yêu cầu xác định quan hệ cha con theo quy định là quan hệ dân sự. Đơn khởi kiện yêu cầu Toà xác định quan hệ cha con được sử dụng theo mẫu đơn khởi kiện số 23-DS được quy định tại Nghị quyết 01/2017/NQ-HĐTP. Bạn có thể tham khảo mẫu số 23-DS dưới đây: 

Mẫu đơn khởi kiện vụ án dân sự – Mẫu số 23-DS

Để được tư vấn, hỗ trợ soạn thảo đơn khởi kiện xác nhận cha con; thực hiện thủ tục nhận cha con, vui lòng liên hệ Luật sư theo số Điện thoại/Zalo: 0976.985.8280979.884.828

Thủ tục yêu cầu Tòa án xác định quan hệ cha con

Bước 1: Chuẩn bị và nộp hồ sơ

Chuẩn bị  01 bộ hồ sơ như hướng dẫn ở trên của Luật Hùng Bách. Hồ sơ có thể gửi trực tiếp đến Tòa án; gửi thông qua dịch vụ bưu chính; hoặc ủy quyền cho luật sư thực hiện thủ tục yêu cầu xác định quan hệ cha con. 

Bước 2: Tòa án xem xét, thụ lý hồ sơ

Sau khi nhận được đơn khởi kiện do đương sự nộp, Tòa án tiến hành xem xét hồ sơ. Thời gian xem xét hồ sơ yêu cầu xác định quan hệ cha con là 8 ngày làm việc. Khi hồ sơ yêu cầu xác định quan hệ cha con đã đầy đủ, tòa án tiến hành thủ tục thụ lý vụ án và giải quyết theo quy định. 

Bước 3: Tòa án giải quyết yêu cầu xác định cha con

Thời gian chuẩn bị xét xử vụ án yêu cầu xác định cha con theo quy định là 04 tháng. Trong trường hợp vụ án phức tạp, cần thu thập thêm hồ sơ, tài liệu; … thời gian chuẩn bị xét xử có thể được gia hạn thêm 02 tháng.

Trong thời gian này, Tòa án tiến hành thu thập hồ sơ, tài liệu; mở phiên họp hòa giải cho cha, mẹ; kiểm tra việc giao nộp, tiếp cận và công khai chứng cứ.

Tại các phiên hòa giải hoặc phiên tòa, nếu cha, mẹ thống nhất việc thừa nhận con chung, Tòa án ra quyết định công nhận sự thỏa thuận của các đương sự. Trường hợp không thể thỏa thuận và thừa nhận con chung, tòa án xét xử xụ án và ban hành bản án theo quy định của pháp luật.

 Bước 4: Nhận kết quả

Sau khi có bản án, quyết định có hiệu lực của Tòa án, bạn có thể đến UBND xã  để làm thủ tục đăng ký, thay đổi thông tin hộ tịch trên giấy khai sinh của con. 

LIÊN HỆ LUẬT SƯ – LUẬT HÙNG BÁCH0976.985.8280979.884.828 (ĐIỆN THOẠI/ZALO)

Dịch vụ Luật sư thực hiện thủ tục nhận cha con

Trong trường hợp cần tư vấn thủ tục xác nhận cha, mẹ cho con, Luật Hùng Bách sẵn sàng tư vấn, hỗ trợ bạn và thực hiện các công việc gồm:

  • Tư vấn quy định pháp luật về thủ tục xác nhận cha, mẹ cho con.
  • Hỗ trợ soạn thảo văn bản yêu cầu xác nhận cha, mẹ cho con.
  • Chuẩn bị hồ sơ đầy đủ để gửi Tòa án có thẩm quyền xử lý.
  • Cùng khách hàng tham gia trong quá trình giải quyết vụ việc.

Liên hệ Luật sư – Luật Hùng Bách

Trên đây là bài viết của chúng tôi về “Thủ tục nhận cha con để làm giấy khai sinh”. Nếu còn có thắc mắc về thủ tục xác nhận cha, mẹ cho con hoặc cần đến sự giúp đỡ của luật sư hôn nhân gia đình nói chung, quý bạn đọc xin vui lòng liên hệ với chúng tôi qua HOTLINE 0976 .985.828 – 0979.884.828 để được tư vấn kịp thời và được hỗ trợ tốt nhất.

  • Chi nhánh tại Hồ Chí Minh: Số 306, Nguyễn Văn Lượng, phường 16, quận Gò Vấp, Thành phố Hồ Chí Minh.
  • Địa chỉ trụ sở tại Hà Nội: Số 32 Đỗ Quang, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.
  • Chi nhánh tại Đà Nẵng: Số 48 Mai Dị, phường Hòa Cường Bắc, quận Hải Châu, thành phố Đà Nẵng.
  • Văn phòng Khánh Hòa: 11A đường A2, Khu đô thị VCN Phước Hải, phường Phước Hải, Nha Trang, Khánh Hòa.
  • Văn phòng Hà Tĩnh: Dương Trí Trạch, phường Trần Phú, thành phố Hà Tĩnh, Hà Tĩnh.
  • Văn phòng đại diện tại Nhật Bản: 581-0019, Osakafu, YaOshi, Minami, Kozaka aicho 2-1-23-101.
  • Điện thoại (Zalo/Viber/Whatsapp): 0976.985.828 – 0979.884.828
  • Fanpage: https://www.facebook.com/LuatHungBach – https://www.facebook.com/Lhb.hcm
  • Trang web: https://lhblaw.vn/ – https://luathungbach.vn/
  • Email: luathungbach.hcm@gmail.com

Trân trọng!

B.P.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *