VỢ HOẶC CHỒNG NGOẠI TÌNH CÓ BỊ TƯỚC QUYỀN NUÔI CON KHÔNG?


Vợ hoặc chồng ngoại tình có bị tước quyền nuôi con không? là vấn đề mà nhiều cặp vợ chồng băn khoăn khi quyết định ly hôn với lý do là một bên ngoại tình. Vậy như thế nào được xem là ngoại tình? Ngoại tình có bị tước quyền nuôi con không? Pháp luật quy định thế nào về vấn đề này? Bạn đọc có thể tham khảo nội dung bài viết dưới đây của Luật Hùng Bách


Như thế nào được xem là ngoại tình?

Hiện nay mọi người có thể tự do và thoải mái trong việc lựa chọn tình cảm, sống theo cảm xúc của bản thân. Cũng với sự phát triển của xã hội hiện đại, việc gặp gỡ, tiếp xúc nhiều đối tượng khác nhau dẫn đến có nhiều lựa chọn chi phối cảm xúc. Tự do quá mức trong tình cảm dẫn đến một số vợ/chồng (trong quan hệ hôn nhân hợp pháp) có những mối quan hệ ngoài luồng. Hành vi vợ hoặc chồng dù đã kết hôn nhưng vẫn có hành vi quan hệ lén lút, qua lại với người khác hoặc chung sống như vợ chồng với người khác thì được xem là quan hệ ngoại tình.

Ngoại tình có vi phạm luật hôn nhân và gia đình?

Chế độ hôn nhân một vợ một chồng là một trong những nguyên tắc cơ bản của Luật Hôn nhân và gia đình. Để bảo vệ chế độ hôn nhân và gia đình, tại điểm c khoản 2 Điều 5 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định, cấm người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ.

Do vậy, ngoại tình được xem là hành vi vi phạm chế độ một vợ một chồng được pháp luật Hôn nhân và gia đình bảo vệ. Ngoài ra, tuỳ tính chất, mức độ hành vi hành vi ngoại tình có thể bị xử phạt hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Luật sư tư vấn hôn nhân gia đình – 0988.732.880

Ly hôn do vợ/ chồng ngoại tình, tài sản chia như thế nào?

Câu hỏi:

Tôi và chồng kết hôn năm 2000, có hai con chung 1 cháu 22t, 1 cháu 18t. Chúng tôi có tài sản chung là 02 thửa đất gồm 1 thửa do vợ chồng mua của bố mẹ chồng năm 2003. Năm 2010 vợ chồng tôi cùng nhau xây dựng nhà trên đất này. Và 1 thửa đất ruộng vợ chồng tôi mua vào năm 2015. Cách đây vài tháng tôi biết được chồng ngoại tình. Sau đó chồng tôi thường chửi bới xúc phạm tôi và gia đình tôi. Anh còn đánh đập và đuổi tôi ra khỏi nhà. Hiện tại tôi đang ở TP.HCM với các con. Chồng tôi vẫn đang ở nhà ở quê Tiền Giang.

Luật sư cho tôi hỏi ly hôn do chồng ngoại tình thì tài sản chia như thế nào ah? Tôi cảm ơn luật sư.

Trả lời:  

Nguyên tắc chia tài sản chung vợ chồng khi ly hôn

Khi ly hôn, vợ chồng bạn có quyền tự thỏa thuận với nhau về toàn bộ các vấn đề, trong đó có cả việc phân chia tài sản. Trường hợp không thỏa thuận được thì bạn có thể ly hôn đơn phương và yêu cầu Toà án giải quyết về vấn đề tài sản.

Nếu vợ chồng bạn có văn bản thỏa thuận về chế độ tài sản. Và văn bản này không bị Tòa án tuyên bố vô hiệu toàn bộ thì áp dụng các nội dung của văn bản thỏa thuận để chia tài sản.

Nếu vợ chồng bạn không có văn bản thỏa thuận về chế độ tài sản. Hoặc văn bản thỏa thuận về chế độ tài sản của vợ chồng bị Tòa án tuyên bố vô hiệu toàn bộ thì áp dụng chế độ tài sản của vợ chồng theo luật định để chia tài sản. Trường hợp áp dụng chế độ tài sản của vợ chồng theo luật định thì tài sản chung của vợ chồng về nguyên tắc được chia đôi nhưng có tính đến các yếu tố sau đây để xác định tỷ lệ tài sản mà vợ chồng được chia:

  • Hoàn cảnh của gia đình và của vợ, chồng;
  • Công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;
  • Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập;
  • Lỗi của mỗi bên trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng.

Ly hôn do vợ/chồng ngoại tình thì chia tài sản thế nào?

Đối với vấn đề ngoại tình, pháp luật không có quy định người ngoại tình không được phân chia tài sản. Tuy nhiên, tòa án sẽ tính đến yếu tố lỗi của mỗi bên. Theo đó, trường hợp bạn có căn cứ chứng minh chồng bạn vi phạm nghĩa vụ vợ chồng, bạn có quyền yêu cầu Tòa án phân chia nhiều tài sản hơn.

>> Tham khảo thêm: Thẩm quyền giải quyết tranh chấp tài sản khi ly hôn

Ngoại tình có được quyền nuôi con khi ly hôn?

Câu hỏi:

E chào bên luật sư ạ. Hiện tại e đang ở Bình Tân, Tp.HCM. Em muốn ly hôn với chồng vì anh ấy ngoại tình. Tụi em có 1 con chung, bé trai 5 tuổi cả hai đều muốn nuôi con. Chồng e có công ăn việc làm thu nhập cao. Công việc em thì lương thập hơn chồng nhưng phía bên gia đình e có hỗ trợ, và trong tài khoản e cũng có ít tiền. Em có tin nhắn chồng nhắn tin qua lại với người phụ nữ khác bên ngoài. Luật sư cho em hỏi chồng ngoại tình có được quyền nuôi con không ạ? Em muốn giành quyền nuôi con thì phải làm thế nào ạ? Em cảm ơn.

Trả lời: 

Khi ly hôn, con sẽ do vợ chồng thỏa thuận ai sẽ là người trực tiếp nuôi dưỡng, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con. Trong trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con. Nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi. Trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.

Pháp luật hiện hành không quy định trường hợp vợ hoặc chồng ngoại tình thì không có quyền nuôi con. Tuy nhiên, đây có thể là một căn cứ để Toà án xem xét việc không giao con cho người này nuôi dưỡng. Hiện nay con của bạn 5 tuổi, để giành được quyền nuôi con thì bạn cần chứng minh các điều kiện sau:

  • Điều kiện vật chất: Bạn có thu nhập ổn định, chổ ở ổn định, có tài sản đủ để chăm sóc con..
  • Điều kiện tinh thần: Bạn có đủ thời gian để có thể chăm sóc cho con
  • Các điều kiện khác mà bạn dành cho con tốt hơn so với ở với chồng bạn.

LUẬT SƯ TƯ VẤN GIÀNH QUYỀN NUÔI CON KHI LY HÔN – 0988.732.880 (Zalo/Viber/WhatsApp) 

Thủ tục ly hôn khi vợ chồng ngoại tình.

Ly hôn thuận tình

Trong trường hợp vợ hoặc chồng ngoại tình nhưng vợ chồng cùng thống nhất ly hôn và thoả thuận được về việc nuôi con, tài sản chung thì ly hôn thuận tình.

Thủ tục ly hôn thuận tình khi vợ chồng ngoại tình như sau:

Bước 1: Viết đơn thuận tình ly hôn. >> Xem thêm: Mẫu đơn ly hôn thuận tình mới nhất

Bước 2: Nộp đơn đến Toà án có thẩm quyền.

Bước 3: Đóng tạm ứng lệ phí.

Bước 4: Hoà giải tại Toà án.

Bước 5: Toà án công nhận thuận tình ly hôn.

>> Xem thêm: Dịch vụ ly hôn trọn gói, nhanh chỉ từ 1 ngày

Ly hôn đơn phương

Trong trường hợp vợ hoặc chồng ngoại tình nhưng một bên không đồng ý ly hôn. Hoặc có tranh chấp một trong các vấn đề về nuôi con, tài sản chung, nợ chung thì ly hôn đơn phương.

Thủ tục ly hôn đơn phương khi vợ chồng ngoại tình như sau:

Bước 1: Viết đơn ly hôn đơn phương. >> Xem thêm: Mẫu đơn ly hôn đơn phương

Bước 2: Nộp đơn đến Toà án có thẩm quyền.

Bước 3: Đóng tạm ứng án phí.

Bước 4: Tham gia hoà giải tại Toà án.

Bước 5: Tham gia phiên toà xét xử.

>> Xem thêm: Dịch vụ ly hôn đơn phương thiếu giấy tờ

Dịch vụ Luật sư giải quyết thủ tục ly hôn do một bên ngoại tình.

Hiện nay, Luật Hùng Bách cung cấp dịch vụ luật sư giải quyết thủ tục ly hôn do một bên ngoại tình bao gồm:

  1. Dịch vụ cung cấp mẫu đơn ly hôn đơn phương/thuận tình theo mẫu chuẩn của Toà án: Phí 150.000 đồng/bộ.
  2. Dịch vụ soạn thảo đơn ly hôn để bạn chỉ việc ký: Phí 500.000 đồng.
  3. Dịch vụ ly hôn thuận tình, vợ chồng chỉ cần đến Toà 1 buổi: Phí từ 9.000.000 đồng. 
  4. Dịch vụ ly hôn thuận tình nhanh thời gian từ 20 – 30 ngày làm việc: Phí từ 14.000.000 đồng. 
  5. Dịch vụ ly hôn đơn phương, bạn chỉ cần đến Toà những buổi cần thiết từ 2 – 3 buổi: Phí từ 12.000.000 đồng.
  6. Dịch vụ ly hôn đơn phương nhanh thời gian từ 3 – 4 tháng tuỳ từng vụ việc: Phí tuỳ từng vụ việc.
  7. Dịch vụ luật sư tham giải quyết tranh chấp giành quyền nuôi con: Phí thoả thuận.
  8. Dịch vụ luật sư tham giải quyết tranh chấp phân chia tài sản chung, nợ chung: Phí thoả thuận.

Để được tư vấn, báo phí cụ thể, vui lòng liên hệ chúng tôi theo một trong các cách sau:

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHUYÊN VỀ LY HÔN LUẬT HÙNG BÁCH

  • Văn phòng Hồ Chí Minh: Tầng 2, số 306, Nguyễn Văn Lượng, Phường 16, quận Gò Vấp, Hồ Chí Minh.
  • Văn phòng Hà Nội: Số 32 Đỗ Quang, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, Hà Nội.
  • Văn phòng Hà Tĩnh: Số 24 – 26 Phan Đình Phùng, phường Nam Hà, Tp. Hà Tĩnh, Hà Tĩnh.
  • Văn phòng Đà Nẵng: Số 48 Mai Dị, phường Hòa Cường Bắc, quận Hải Châu, Đà Nẵng.
  • Văn phòng đại diện tại Nhật Bản: 581-0019, Osakafu, YaOshi, Minami, Kozaka aicho 2-1-23-101.
  • Điện thoại (Zalo/Viber/WhatsApp): 0988.732.880
  • Fanpage: https://www.facebook.com/LuatHungBach – https://www.facebook.com/Lhb.hcm
  • Email : luathungbach.hcm@gmail.com
  • Website: https://lhblaw.vn/ – https://luathungbach.vn/

Trân trọng!

5/5 - (2 bình chọn)

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *